--Quảng cáo---

Quyền hạn quản lý về môi trường của Ban quản lý Khu công nghiệp

Tư vấn pháp luật - Báo TN&MT - 16:17 21/08/2020

(TN&MT) - Xin quý Báo cho biết, Nhà nước có quy định gì để hướng dẫn việc ủy quyền cho Ban Quản lý Khu công nghiệp, Khu kinh tế thực hiện nhiệm vụ quản lý nhà nước về môi trường?

Bạn đọc ở Thừa Thiên Huế  hỏi: Xin quý Báo cho biết, hiện nay, Nhà nước có quy định gì để hướng dẫn việc ủy quyền cho Ban Quản lý Khu công nghiệp, Khu kinh tế thực hiện nhiệm vụ quản lý nhà nước về môi trường.

Về vấn đề này, Báo Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 11 Thông tư số 27/2015/TT-BTNMT, UBND cấp tỉnh được ủy quyền cho Ban quản lý các khu công nghiệp thẩm định, phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường khi đáp ứng các điều kiện như: Đã thành lập Phòng Quản lý môi trường; Có đủ biên chế từ năm người trở lên có chuyên môn về bảo vệ môi trường.

Tuy nhiên, khoản 3 Điều 65 và khoản 1 Điều 66 Luật Bảo vệ môi trường quy định: Ban quản lý khu kinh tế phối hợp với cơ quan quản lý nhà nước về bảo vệ môi trường trên địa bàn tổ chức thực hiện các hoạt động bảo vệ môi trường; báo cáo về công tác bảo vệ môi trường trong khu kinh tế theo quy định của pháp luật.

Ảnh minh họa

Và, Ban quản lý khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao phối hợp với cơ quan quản lý nhà nước về bảo vệ môi trường trên địa bàn tổ chức kiểm tra hoạt động về bảo vệ môi trường; báo cáo về hoạt động bảo vệ môi trường tại khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, theo Nghị định số 40/2019/NĐ-CP, Ban quản lý khu công nghiệp được ủy quyền phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường nhưng không có thẩm quyền chủ trì kiểm tra việc thực hiện nội dung báo cáo đánh giá tác động môi trường.

Thời gian tới, Bộ Tài nguyên và Môi trường sẽ tiếp tục nghiên cứu, đánh giá việc thực hiện quy định tại khoản 3 Điều 65 và khoản 1 Điều 66 Luật Bảo vệ môi trường để đề xuất việc sửa đổi cho phù hợp với yêu cầu thực tiễn trong dự án Luật bảo vệ môi trường sửa đổi, dự kiến trình Quốc hội cho ý kiến và thông qua.

  • Thẩm quyền điều chỉnh quy hoạch khu công nghiệp
    Hỏi đáp chính sách - Theo Chinhphu.vn - 13:28 26/07/2020
    Việc điều chỉnh dự án đầu tư thuộc thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư của Thủ tướng Chính phủ thực hiện theo quy định tại Khoản 4 Điều 40 Luật Đầu tư, Khoản 5 Điều 62, Điều 35 và Điều 36 Nghị định số 118/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đầu tư.

(0) Bình luận
Tin nổi bật
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
Mới nhất & Dành cho bạn
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO