--Quảng cáo---

Đất lấn, chiếm được cấp sổ đỏ phải đóng bao nhiêu tiền?

Tư vấn pháp luật - Báo TN&MT - 16:11 10/08/2022

(TN&MT) - Bạn đọc Hoàng Hạnh (Hà Nội) hỏi: Theo quy định của pháp luật thì những mảnh đất lấn, chiếm đủ điều kiện sẽ được cấp sổ đỏ. Xin hỏi, khi được cấp sổ đỏ, cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất lấn, chiếm phải đóng tiền như thế nào?

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên & Môi trường tư vấn như sau:

Theo Luật Đất đai 2013; Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Đất đai; Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất; Nghị định 123/2017/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung quy định về thu tiền sử dụng đất quy định: Tùy thuộc vào từng trường hợp có hoặc không có giấy tờ quyền sử dụng đất, nguồn gốc, diện tích thửa đất,.. mà mức thu tiền là khác nhau.

dat-lan-chiem.jpg
Ảnh minh họa

Trường hợp cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất lấn, chiếm mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo Khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013 sẽ chia thành các giai đoạn khác nhau:

Giai đoạn từ 15/10/1993 đến ngày 1/7/2004: Theo Khoản 2 Điều 7 Nghị định 45/2014/NĐ-CP , cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất ở mà tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất là đất lấn, chiếm,.. nhưng nếu được cấp sổ đỏ là đất ở thì phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo gá đất quy định tại Bảng giá đất đối với phần diện tích đất trong hạn mức giao đất ở; đối với phần diện tích vượt hạn mức giao đất ở (nếu có), phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất cụ thể.

Trường hợp sử dụng đất có công trình xây dựng không phải là nhờ ở, nếu được cấp sổ đỏ là đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp như hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất với thời hạn sử dụng lâu dài thì phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất cụ thể.

Trường hợp cá nhận, hộ gia đình sử dụng đất có nguồn gốc vi phạm pháp luật từ ngày 1/7/2004 đến trước ngày 1/7/2014: Theo Điều 9 Nghị định 45/2014/NĐ-CP (sửa đổi bởi Khoản 4 Điều 2 Nghị định 123/2017/NĐ-CP) tiền sử dụng đất khi cấp sổ đỏ cho cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất có nguồn gốc vi phạm pháp luật đất đai như lấn, chiếm..; kể từ ngày 1/7/2004 đến trước 1/7/2014 được tính như sau: Phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất cụ thể. Trường hợp có giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất theo quy định thì được trừ số tiền đã nộp vào tiền sử dụng đất phải nộp; mức trừ không vượt quá số tiền sử dụng đất phải nộp.

Trường hợp sử dụng đất có công trình xây dựng khong phải là nhà ở, nếu được cấp sổ đỏ là đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp như hình thức giao đất có thu tiền sử sụng đất với thời hạn sử dụng lâu dài thì phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất cụ thể.

Ngoài ra, theo Điều 5 Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ thì hộ gia đình, cá nhân sử đất lấn, chiếm được tính như sau: Lệ phí trước bạ = 0,5% x (Diện tích x Giá 1 m2 tại bảng giá đất).

Riêng Lệ phí cấp sổ đỏ do Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định. Như vậy, cần căn cứ vào vị trí đất bạn muốn xin cấp sổ đỏ và tình trạng đất lấn, chiếm thì mới có thể xác định được mức lệ phí để cấp sổ đỏ.

Lưu ý, phần diện tích lấn, chiếm này cần phù hợp với quy định tại Khoản 5 Điều 22 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, khi đó, cá nhân, hộ gia đình đang sử dụng đất ổn định; đất không có tranh chấp.

  • Tiêu chí để giao, cho thuê các thửa đất nhỏ hẹp
    Tư vấn pháp luật - Báo TN&MT - 16:26 05/08/2022
    (TN&MT) - Bạn đọc Phạm Hồng Vân (Hải Phòng) hỏi: Hiện nay, tôi muốn thuê các thửa đất nhỏ hẹp do Nhà nước quản lý để mở rộng diện tích sản xuất. Xin hỏi, tiêu chí để giao, cho thuê các thửa đất nhỏ hẹp do Nhà nước quản lý như thế nào? Ngoài ra, xin hỏi quý Báo, việc giao đất, cho thuê đất đối với trường hợp miễn tiền sử dụng đất được quy định ra sao?

(0) Bình luận
Tin nổi bật
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
Mới nhất & Dành cho bạn
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO