--Quảng cáo---

Quyền lợi được nhận bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất làm bờ kè sông

Tư vấn pháp luật - 16:07 06/08/2018

(TN&MT) - Độc giả tại 222, đường Huỳnh Cương, phương An Cư, quận Ninh Kiều, thành phố Cần Thơ hỏi: Bà Hà Thị Bảy sử dụng đất từ năm 1992, nhận chuyển nhượng của ông Trần Văn Suối để ở đến nay. Khi Nhà nước thu hồi đất làm bờ kè sông thì không bồi thường hỗ trợ về đất cho bà Bảy, với lý do: bà Bảy chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, hiện trạng sử dụng đất sông rạch, ở nhà sàn, không có đất, tuy nhiên trên bản đồ địa chính năm 1985 và năm 1998 ghi loại đất thổ cư. Như vậy, Nhà nước không bồi thường hỗ trợ cho bà Bảy có đúng qui định pháp luật không?

bờ kè
Ảnh minh họa. Nguồn Internet.

Trả lời

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên & Môi trường xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai năm 2013, điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng như sau: Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp…

Bên cạnh đó, Điều 76 và 82 Luật Đất đai năm 2013 quy định về các trường hợp nhà nước thu hồi đất không được bồi thường về đất như sau:

- Đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất, trừ trường hợp đất nông nghiệp được Nhà nước giao cho hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 1 Điều 54 của Luật này;

- Đất được Nhà nước giao cho tổ chức thuộc trường hợp có thu tiền sử dụng đất nhưng được miễn tiền sử dụng đất;

- Đất được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm; đất thuê trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê nhưng được miễn tiền thuê đất, trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thuê do thực hiện chính sách đối với người có công với cách mạng;

- Đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn;

- Đất nhận khoán để sản xuất nông lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối.

- Đất được Nhà nước giao để quản lý;

- Các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai;

-Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước bị giải thể, phá sản, chuyển đi nơi khác, giảm hoặc không còn nhu cầu sử dụng đất; người sử dụng đất thuê của Nhà nước trả tiền thuê đất hàng năm bị giải thể, phá sản, chuyển đi nơi khác, giảm hoặc không còn nhu cầu sử dụng đất;

- Cá nhân sử dụng đất chết mà không có người thừa kế;

- Người sử dụng đất tự nguyện trả lại đất;

- Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn;

- Trường hợp không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này.

Như vậy, nếu nhà bà Hà Thị Bảy không thuộc một trong các trường hợp nhà nước thu hồi đất không được bồi thường về đất theo Điều 76, 82 Luật Đất đai năm 2013 và đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo Điều 99, 100, 101 Luật Đất đai năm 2013 thì nhà bà Bảy có đủ điều kiện được nhận bồi thường khi nhà nước thu hồi đất.


(0) Bình luận
Tin nổi bật
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
Mới nhất & Dành cho bạn
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO