--Quảng cáo---

Chuyển mục đích sử dụng đất không xin phép sẽ bị phạt bao nhiều tiền?

Tư vấn pháp luật - Báo TN&MT - 19:35 14/06/2022

(TN&MT) - Bạn đọc Phạm Gia Khang (Cao Bằng) hỏi: Gia đình tôi có hơn 5000m2 đất trồng rừng. Đất này đã có sổ đỏ. Gần đây, gia đình tôi có chuyển một diện tích này sang trồng cây ăn quả. Vì chuyển phần nhỏ diện tích trồng cây nên gia đình tôi không làm thủ tục chuyển đổi. Xin hỏi, việc này có bị xử phạt hay không? Nếu bị phạt thì mức phạt ra sao?

Câu hỏi này Báo Tài nguyên & Môi trường tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai 2013, những trường hợp sau khi chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền: Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối; Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp; Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất.

Hoặc, Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở; Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm; Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp…

chuyen-muc-dich-su-dung-dat.jpg
Ảnh minh họa

Chính vì vậy, khi gia đình bạn chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất rừng sản xuất sang đất trồng cây lâu năm gia đình bạn phải nộp hồ sơ xin phép chuyển mục đích sử dụng đất lên Văn phòng đăng ký đất đai hoặc Phòng Tài nguyên và Môi trường trực thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện để xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Việc gia đình bạn chuyển mục đích sử dụng đất mà không được sự cho phép của cơ quan Nhà nước sẽ bị xử phạt theo Điều 7 Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực đất đai.

Theo đó, chuyển mục đích sử dụng sang đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối, đất nông nghiệp khác thì hình thức và mức xử phạt như sau: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 05 héc ta; Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 05 héc ta đến dưới 10 héc ta; Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 10 héc ta trở lên.

Chuyển mục đích sử dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 05 héc ta; Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 05 héc ta đến dưới 10 héc ta; Phạt tiền từ trên 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 10 héc ta trở lên.

Ngoài mức phạt trên, gia đình bạn còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả như: Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm; Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

Do vậy, gia đình bạn nên đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền để hoàn thiện thủ tục xin phép chuyển mục đích sử dụng đất.

  •  Thời gian thực hiện thủ tục giải chấp sổ đỏ?
    Tư vấn pháp luật - Báo TN&MT - 21:59 07/06/2022
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Văn Thắng (Hòa Bình) hỏi: Trước đây vợ chồng tôi có cắm sổ đỏ vào ngân hàng để vay vốn làm ăn. Nay tôi đã đủ tiền để trả toàn bộ gôc, lãi ngân hàng và muốn rút sổ đỏ về. Xin hỏi, điều kiện để làm giải chấp ngân hàng và thời hạn thực hiện thủ tục này được quy định như thế nào?

(0) Bình luận
Tin nổi bật
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
Mới nhất & Dành cho bạn
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO