--Quảng cáo---

Thanh Hóa: Cần xem xét lại việc giao đất, cấp đất không thông qua đấu giá ở Hưng Lộc

Tiếng dân - Tuyết Trang - 15:36 05/12/2019

(TN&MT) - Mặc dù UBND tỉnh Thanh Hóa đã 2 lần ban hành Quyết định quy định việc Chủ tịch UBND các huyện, thị, thành phố chỉ được phê duyệt mặt bằng quy hoạch dưới 1.000 m2 và phải đưa ra đấu giá công khai. Nhưng Chủ tịch UBND huyện Hậu Lộc vẫn quy hoạch khu đất “vàng” cạnh chợ Mành xã Hưng Lộc, huyện Hậu Lộc (Thanh Hóa) bán cho nhiều hộ dân không thông qua đấu giá?.

Được biết, năm 2016, UBND huyện Hậu Lộc đã phê duyệt mặt bằng Quy hoạch số 03 với tỷ lệ 1/500. Theo đó, mặt bằng số 03 nằm trên Tờ bản đồ số 25, diện tích 698 m2 và Tờ bản đồ số 27 có diện tích 1018 m2. Với tổng diện tích 1.716 m2 (trong đó, diện tích đất ở là 1.300 m2, diện tích đất giao thông 416 m2) được chia làm 7 lô. 

Toàn cảnh khu đất Mặt bằng số 03

Đến ngày 18/1/2017, ông Nguyễn Văn Luệ, Chủ tịch UBND huyện Hậu Lộc có Quyết định số 174/QĐ-UBND “Về việc phê duyệt giá đất để giao đất không thông qua hình thức đấu giá quyền sử dụng đất” với những nội dung chính sau đây: Địa điểm, vị trí, ranh giới khu đất từ lô số 03 đến lô số 46; Mặt bằng quy hoạch số 03, mặt bằng quy hoạch Khu dân cư nông thôn năm 2016 xã Hưng Lộc; Diện tích 1.300 m2; Mục đích sử dụng đất ở. Tổng tiền phê duyệt giá đất là 2.510.000.000 đồng ( Hai tỷ năm trăm mười triệu đồng).

Trong đó Lô số 01 là 200 m2, với giá 1.000.000 đồng/m2; Lô số 02, diện tích 200 m2, với giá 750.000 đồng/m2; các Lô từ số 03-07, với 900 m2, giá bán là 2.400.00 m2; được giao cho hộ gia đình bà Nguyễn Thị Hương, Nguyễn Thị Anh, thôn Kiến Long và 3 hộ gia đình ở 3 người khác xã là ông Trần Văn Tốt, xã Đa Lộc, Đoàn Thanh Văn, Lường Văn Toàn (Giáo viên THCS) xã Phú Lộc...

Khu “đất vàng” được bán đi bán lại nay đã mọc lên nhà hàng

Chỉ tay về phía những lô đất đã được bán cho các hộ nhưng chưa được xây dựng nhà ở, ông Nguyễn Ngọc T, thôn Kiến Long cho biết: "Gia đình tôi có 8 người với 3 thế hệ cùng nhau sinh sống trong ngôi nhà chật chội. Khi nghe tin UBND xã bán đất, tôi đã viết đơn xin mua, nhưng chỉ được UBND xã trả lời chờ đợi, nhưng càng chờ càng thấy mất tăm. Sau này tôi và nhiều người khác mới biết mình không thuộc diện được mua vì giá đất quá rẻ chỉ từ 360 triệu đồng đến 480 triệu đồng/lô (từ 150-200 m2). Đến 2 ngày sau tôi được một người giới thiệu, nếu chấp nhận mua lại thì giá 1,2 tỷ đồng/lô thì họ bán lại cho. Với giá đắt đỏ như thế này thì gia đình tôi làm sao đủ tiền để mua". 

Theo tìm hiểu của Phóng viên, ngày 2/3/2012, Chủ tịch UBND tỉnh Thanh Hóa ban hành Quyết định số 359/QĐ-UBND, đến ngày 27/11/2015, Chủ tịch UBND tỉnh ban hành Quyết định số 4949/QĐ-UBND (thay thế Quyết định số 359/QĐ-UBND) quy định: “Về việc ban hành quy chế đấu giá quyền sử dụng đất để giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất trên địa bàn tỉnh Thanh Hóa”. Tại Điều 8 Quy chế này nêu rõ: Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định quỹ đất đưa ra đấu giá bao gồm: Giao đất có thu tiền sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân đối với đất xen cư (là đất ở nằm xen kẹt trong khu dân cư hoặc ít nhất có 01 mặt tiếp giáp với khu dân cư hiện có và có tổng diện tích đất ở theo mặt bằng quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 được duyệt dưới 1.000 m2).

Quyết định phê duyệt giá đất để giao đất không thông qua hình thức đấu giá quyền sử dụng đất của UBND huyện Hậu Lộc

Ông Nguyễn Văn Biển, Chủ tịch UBND xã Hưng Lộc cho biết: Xuất phát từ nhu cầu thực tế của địa phương muốn quy hoạch đất để cho người dân tách hộ. Nhưng khi được hỏi: Nếu đúng thực tế bán cho những người chưa có đất thì chỉ bán được cho 2 hộ ở xã, mà 2 hộ này đã có nhà cửa ổn định, số còn lại bán cho 3 người khác xã là ông Trần Văn Tốt, xã Đa Lộc, Đoàn Thanh Văn, Lường Văn Toàn, xã Phú Lộc. Thì ông Biển nói rằng việc này do cấp trên phê duyệt?.

Trao đổi về vấn đề này, ông Nguyễn Văn Long, Phó Chủ tịch UBND huyện Hậu Lộc cho biết: Năm 2017 tại xã Hưng Lộc có giao đất, nhưng qua kiểm tra thì thấy xã làm chưa đến nơi đến chốn, thời điểm này huyện cũng đã nhận được phản ánh bán định giá lại không ưu tiên cho người dân sở tại vả lại đất định giá là huyện làm theo khung giá đất của UBND tỉnh quy định. Năm 2018, Ban Thường vụ Huyện ủy cũng có chỉ đạo điểm tra và cũng đã có văn bản giải quyết. Khi được hỏi vì sao vào thời điểm đó huyện không đưa ra đấu giá và việc UBND huyện lập Mặt bằng quy hoạch hơn 1000 m2 có đúng với Quyết định 4949/QĐ-UBND của Chủ tịch UBND tỉnh không, thì ông Long không trả lời...

Mặt bằng quy hoạch số 03

Như vậy theo Điều 8, Quyết định 4949/QĐ-UBND quy định: Chủ tịch UBND cấp huyện chỉ được phép giao đất có thu tiền sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân đối với đất xen cư. Còn đối với đất Mặt bằng quy hoạch chỉ được quy hoạch dưới 1.000 m2, nhưng phải đưa ra đấu giá công khai.

Rất mong UBND tỉnh Thanh Hóa cần chỉ đạo các cơ quan chức năng vào cuộc kiểm tra làm rõ vấn đề trên. 


(0) Bình luận
Tin nổi bật
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
Mới nhất & Dành cho bạn
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO