Sau bao nhiêu ngày phải thực hiện quyết định cưỡng chế?

(TN&MT) – Nhà tôi ở mặt phố, do nhu cầu kinh doanh nên chúng tôi có xây dựng lấn hành lang khoảng 0,5m. Mới đây, chính quyền địa phương đã thông báo sẽ cưỡng chế phá dỡ công trình nhà tôi. Tuy nhiên, kể từ lúc nhận được thông báo đã 7 ngày mà chưa thấy cán bộ xuống phá dỡ công trình. Xin hỏi, như vậy là nhà tôi có bị phá dỡ nữa không? Chi phí phá dỡ ai sẽ phải chịu?

lan chiem
Ảnh minh họa. Nguồn Internet

Trả lời

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên & Môi trường xin tư vấn như sau:

Việc cưỡng chế phá dỡ công trình vi phạm được thực hiện theo quy định tại Điều 24 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị.

Theo đó, Uỷ ban nhân dân cấp xã ban hành quyết định cưỡng chế phá dỡ và tổ chức phá dỡ sau thời hạn 03 ngày (kể cả ngày nghỉ) kể từ khi ban hành quyết định đình chỉ thi công xây dựng đối với công trình xây dựng không phải lập phương án phá dỡ.

Uỷ ban nhân dân cấp xã ban hành quyết định cưỡng chế phá dỡ và tổ chức phá dỡ sau thời hạn 10 ngày (kể cả ngày nghỉ) kể từ khi ban hành quyết định đình chỉ thi công xây dựng đối với công trình xây dựng phải lập phương án phá dỡ mà chủ đầu tư không tự thực hiện nội dung ghi trong biên bản ngừng thi công xây dựng.

Như vậy, trong thời hạn quy định, công trình của nhà bạn sẽ bị phá dỡ theo đúng quy định của pháp luật.

Cũng theo quy định, chủ đầu tư phải chịu toàn bộ chi phí lập phương án phá dỡ và chi phí tổ chức cưỡng chế phá dỡ.

Báo TN&MT

  Ý kiến bạn đọc
Tin cùng chuyên mục