PVN60
Tin mới nhất
Hỏi: Xây dựng nhà ở trên đất rừng sản xuất có vi phạm pháp luật?
Hỏi: Xây dựng nhà ở trên đất rừng sản xuất có vi phạm pháp luật?
Hỏi: Năm 2007 gia đình tôi được Nhà nước giao cho 2ha đất rừng sản xuất, kể từ đó gia đình tôi đã tiến hành trồng trọt trên diện tích đó. Năm ngoái, do nhu cầu chỗ ở cho các thành viên trong gia đình, vợ chồng tôi đã tiến hành xây dựng 2 gian nhà cấp 4 trên đất đó.
Hỏi: Thủ tục làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của Pháp luật?
Hỏi: Thủ tục làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của Pháp luật?
Hỏi: Năm 1997 gia đình tôi nhận chuyển nhượng 470m2 của gia đình ông Thắm (diện tích đất này ông Thắm được cha mẹ để di chúc lại, đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng mang tên ông Thắm), khi nhận chuyển nhượng chúng tôi có làm giấy tờ mua bán viết tay, đã được UBND phường xác nhận và tôi đã được...
Hỏi: Quy định tại Khoản 2 Điều 10 Luật đất đai 2003
Hỏi: Quy định tại Khoản 2 Điều 10 Luật đất đai 2003
Hỏi: Tôi được biết, hiện nay trong Khoản 2 Điều 10 Luật đất đai 2003 qui định: "Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại đất đã được giao theo quy định của Nhà nước cho người khác sử dụng trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ cách mạng...
Hỏi: Gia đình anh trai tôi đang có 150m2 đất không sử dụng đến (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên hai vợ chồng anh chị). Hiện nay, tôi có nhu cầu mua lại mảnh đất đó. Vậy, chúng tôi phải làm những thủ tục gì?(Văn Cảng, Điện Biên).
Hỏi: Gia đình anh trai tôi đang có 150m2 đất không sử dụng đến (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên hai vợ chồng anh chị). Hiện nay, tôi có nhu cầu mua lại mảnh đất đó. Vậy, chúng tôi phải làm những thủ tục gì?(Văn Cảng, Điện Biên).
Hỏi: Gia đình anh trai tôi đang có 150m2 đất không sử dụng đến (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên hai vợ chồng anh chị). Hiện nay, tôi có nhu cầu mua lại mảnh đất đó. Vậy, chúng tôi phải làm những thủ tục gì?(Văn Cảng, Điện Biên).
Thuê người xây tường bao, cản trở gia đình tôi xây dựng trên mảnh đất ở, đối với hành vi như trên thì có phải chịu trách nhiệm trước pháp luật hay không?
Thuê người xây tường bao, cản trở gia đình tôi xây dựng trên mảnh đất ở, đối với hành vi như trên thì có phải chịu trách nhiệm trước pháp luật hay không?
Hỏi: Cuối năm 2012 gia đình tôi có nhận chuyển nhượng của ông bà Hoàng Văn Bảy mảnh đất 210m2, việc chuyển nhượng đã được ký kết hợp đồng và được UBND xã chứng thực, số tiền chuyển nhượng ông bà Bảy đã nhận đầy đủ. Chúng tôi đang chờ đợi làm giấy chứng nhận quyền sử dung đất.
Hỏi: Việc mua bán đất ruộng chỉ bằng giấy tay giữa hay bên, khi xảy ra tranh chấp thì giải quyết như thế nào
Hỏi: Việc mua bán đất ruộng chỉ bằng giấy tay giữa hay bên, khi xảy ra tranh chấp thì giải quyết như thế nào
Hỏi: 10 năm trước, tôi mua 650m2 đất ruộng. Việc mua bán chỉ bằng giấy tay giữa hai bên. Đến nay, khi diện tích đất đó thuộc khu vực triển khai dự án xây dựng khu đô thị, bố mẹ của chủ đất đã đưa ra giấy tờ về đất do ông bà đứng tên và đòi lại đất.
Hỏi: Cho tôi hỏi,nếu trong quá trình hoạt động, nhà máy đã gây ô nhiễm nặng nề đối với môi trường địa phương thì sẽ bị xử phạt như thế nào?
Hỏi: Cho tôi hỏi,nếu trong quá trình hoạt động, nhà máy đã gây ô nhiễm nặng nề đối với môi trường địa phương thì sẽ bị xử phạt như thế nào?
Hỏi: Cho tôi hỏi,nếu trong quá trình hoạt động, nhà máy đã gây ô nhiễm nặng nề đối với môi trường địa phương thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Trả lời Nghị định số 117/2009/NĐ-CP quy định về Xử lý vi phạm pháp luật trong lĩnh vực bảo vệ môi trường, trong đó tại Điều 4 có quy...
Hai gia đình có tranh chấp về diện tích đất, và không hòa giải được. Muốn nộp đơn lên Tòa án nhân dân huyện để khởi kiện. Xin cho tôi hỏi, thủ tục này được quy định thế nào?
Hai gia đình có tranh chấp về diện tích đất, và không hòa giải được. Muốn nộp đơn lên Tòa án nhân dân huyện để khởi kiện. Xin cho tôi hỏi, thủ tục này được quy định thế nào?
Hỏi: Năm 2005, bố mẹ tôi có mua mảnh đất của gia đình ông Dương Văn Thế với diện tích 350m2. Lúc đó hai bên không làm hợp đồng mua bán mà chỉ thỏa thuận bằng miệng. Nhưng khi thỏa thuận và trao tiền thì có người chứng kiến.