Bia 333
Tin mới nhất
Thủ tục để chuyển từ đất ao sang đất thổ cư
Thủ tục để chuyển từ đất ao sang đất thổ cư
Câu hỏi: Trước đây mẹ tôi có mua 500m2 đất ao để làm nhà ở. Diện tích đất này đã được chính quyền địa phương xác nhận và cấp quyền sử dụng đất. Đến nay, mẹ tôi muốn chuyển từ đất ao sang đất thổ cư để chia cho các con. Cho tôi hỏi, thủ tục này như thế nào? Mẹ tôi phải đóng những khoản tiền gì?
Điều kiện chuyển nhượng quyền khai thác khoáng sản
Điều kiện chuyển nhượng quyền khai thác khoáng sản
(TN&MT) - Doanh nghiệp chúng tôi đã được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy phép khai thác khoáng sản. Nay muốn chuyển nhượng quyền khai thác khoáng sản cho một doanh nghiệp khác. Vậy quý báo cho biết doanh nghiệp chúng tôi cần những điều kiện gì ?
Bố mẹ vợ tặng cho nhà đất thì có phải đóng thuế không?
Bố mẹ vợ tặng cho nhà đất thì có phải đóng thuế không?
(TN&MT) - Bố mẹ vợ tôi có cho hai vợ chồng tôi 200m2 để xây nhà ở riêng. Nay vợ chồng tôi muốn làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất. Cho hỏi, bố mẹ vợ tặng cho nhà đất thì chúng tôi có phải đóng thuế không?
Đất sử dụng ổn định từ trước năm 1993 có được cấp GCNQSD đất không?
Đất sử dụng ổn định từ trước năm 1993 có được cấp GCNQSD đất không?
(TN&MT) - Tôi muốn hỏi có phải theo quy định, những hộ gia đình đang sử dụng ổn định từ trước năm 15/10/1993, không có tranh chấp và phù hợp với các quy định tại Điều 50 Luật Đất đai thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất. Gia đình tôi cũng thuộc diện nêu trên nhưng khi xin cấp giấy chứng nhận, UBND phường không xác nhận hồ sơ mà trả lời bằng văn bản: đất đai còn vướng mắc nên chưa được giải quyết. Hồ sơ đã nộp từ năm 2010 đến nay vẫn chưa giải quyết. Cho tôi hỏi, văn bản của chính quyền địa phương có đúng quy định pháp luật không? Gia đình tôi cần phải làm những thủ tục gì để được cấp giấy chứng nhận. 
Các loại giấy tờ mà hộ gia đình, cá nhân cần có khi kê khai cấp GCNQSDĐ.
Các loại giấy tờ mà hộ gia đình, cá nhân cần có khi kê khai cấp GCNQSDĐ.
(TN&MT) - Bố mẹ tôi sử dụng ổn định đất ở và đã xây dựng nhà cửa, công trình khác từ năm 1970 .  Trong quá trình sử dụng, khi các cơ quan có thẩm quyền tại địa phương đo đạc thì bố mẹ tôi đều có kê khai, nhưng hiện nay (năm 2015) vẫn chưa làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Đề nghị quý báo cho biết, để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hợp pháp, bố mẹ tôi cần phải có loại giấy tờ nào ?