Cửa hàng sửa chữa đồ gia dụng không phải đăng ký kế hoạch BVMT

(TN&MT) - Vợ chồng tôi mới thuê một cửa hàng nhỏ để sửa chữa đồ điện gia dụng cũ (quạt, tủ lạnh, điều hòa, nồi cơm điện…). Đồng thời, mặt tiền của cửa hàng này tôi dùng để mở quán trò chơi điện tử. Cho tôi hỏi, với những hình thức kinh doanh này, vợ chồng tôi có phải lập bản cam kết bảo vệ môi trường không? Để biết rõ những đối tượng phải đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường thì chúng tôi có thể tìm hiểu ở đâu?

Trả lời

Theo Phụ lục IV Nghị định số 18/2015/NĐ-CP, danh mục các dự án không phải đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường gồm:

“1. Đào tạo nguồn nhân lực; các hoạt động tư vấn; chuyển giao công nghệ; dạy nghề, đào tạo kỹ thuật, kỹ năng quản lý; cung cấp thông tin; tiếp thị, xúc tiến đầu tư và thương mại.

2. Sản xuất, trình chiếu và phát hành chương trình truyền hình, sản xuất phim điện ảnh, phim video và chương trình truyền hình; hoạt động truyền hình; hoạt động ghi âm và xuất bản âm nhạc.

3. Dịch vụ thương mại, buôn bán lưu động, không có địa điểm cố định.

4. Dịch vụ thương mại, buôn bán các sản phẩm, hàng hóa tiêu dùng, đồ gia dụng.

5. Dịch vụ ăn uống có quy mô diện tích nhà hàng phục vụ dưới 200 m2.

6. Dịch vụ sửa chữa, bảo dưỡng đồ gia dụng quy mô cá nhân, hộ gia đình.

7. Dịch vụ photocopy, truy cập internet, trò chơi điện tử.

8. Chăn nuôi gia súc, gia cầm, động vật hoang dã với quy mô chuồng trại nhỏ hơn 50 m2; nuôi trồng thủy hải sản trên quy mô diện tích nhỏ hơn 5.000 m2 mặt nước.

9. Canh tác trên đất nông nghiệp, lâm nghiệp quy mô cá nhân, hộ gia đình.

10. Trồng khảo nghiệm các loài thực vật quy mô dưới 1 ha.

11. Xây dựng nhà ở cá nhân, hộ gia đình.

12. Xây dựng văn phòng làm việc, nhà nghỉ, khách sạn, lưu trú du lịch quy mô nhỏ hơn 500 m2 sàn”.

Như vậy, mặt hàng vợ chồng bạn đang kinh doanh không phải đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường.

Muốn biết rõ các đối tượng phải đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường, bạn có thể tìm hiểu tại Điều 29 của Luật Bảo vệ môi trường 2014 và Điều 18 Nghị định số 18/2015/NĐ-CP ngày 14/2/2015 của Chính phủ quy định về quy hoạch bảo vệ môi trường, đánh giá môi trường chiến lược, đánh giá tác động môi trường và kế hoạch bảo vệ môi trường.

Báo TN&MT

  Ý kiến bạn đọc
Phản hồi nhiều
Tin cùng chuyên mục