Đi làm dịp tết được hưởng lương thế nào?

(TN&MT) - Cơ quan tôi vừa thông báo lịch nghỉ tết nguyên đán 2018. Theo đó, công chức, viên chức, người lao động của các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội năm nay sẽ được nghỉ 7 ngày liên tục, cụ thể từ ngày 14/02/2018 đến hết ngày 20/02/2018 Dương lịch (tức ngày 29 tháng Chạp đến mùng 5 tháng Giêng). Nhưng do đặc thù công việc, một số bộ phận phải trực tết (làm việc trong những ngày nghỉ tết), tôi cũng thuộc bộ phận đó. Xin hỏi, khi phải làm việc đúng dịp tết thì chúng tôi sẽ được hưởng lương như thế nào?
 

tet

Trả lời

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên & Môi trường xin tư vấn như sau:

Đối với nghỉ Tết Âm lịch 2018, theo quy định, người lao động được nghỉ 5 ngày Tết Âm lịch và được hưởng nguyên lương. Với công chức, viên chức, người lao động của các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội năm nay sẽ được nghỉ 7 ngày liên tục, cụ thể từ ngày 14/02/2018 đến hết ngày 20/02/2018 Dương lịch (tức ngày 29 tháng Chạp đến mùng 5 tháng Giêng).

Theo quy định tại điểm C Khoản 1 Điều 97 của Luật Lao động năm 2012 và điểm C Khoản 2 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động, người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

Trong trường hợp người lao động hưởng lương theo tháng đã bao gồm tiền lương của ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động, thì tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương được tính ít nhất bằng 300% tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường.

Như vậy, nếu người lao động làm thêm giờ trong những ngày nghỉ tết Âm lịch 2018 có hưởng lương sẽ được nhận khoảng 400% tiền lương của ngày bình thường.

Báo TN&MT

  Ý kiến bạn đọc
Phản hồi nhiều
Tin cùng chuyên mục