--Quảng cáo---

Có được cho thuê lại nhà máy xử lý chất thải?

Hỏi đáp chính sách - Theo Chinhphu.vn - 14:21 17/02/2021

Công ty ông Phạm Hoàng Đăng (Kon Tum) đầu tư nhà máy xử lý chất thải rắn sinh hoạt và đang vận hành thử nghiệm. Ông Đăng hỏi, công ty ông có được phép cho đơn vị khác thuê lại nhà máy này để vận hành, khai thác sử dụng không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Luật Bảo vệ môi trường và các văn bản hướng dẫn có liên quan không có quy định cấm việc cho đơn vị khác thuê lại nhà máy xử lý chất thải rắn sinh hoạt để vận hành, khai thác sử dụng.

Ngoài ra, Điều 20 Nghị định số 38/2015/NĐ-CP ngày 24/4/2015 của Chính phủ về quản lý chất thải và phế liệu đã quy định: “Trường hợp cơ sở xử lý chất thải rắn sinh hoạt được đầu tư ngoài ngân sách thì chủ đầu tư trực tiếp quản lý, vận hành cơ sở xử lý chất thải rắn do mình đầu tư hoặc thuê tổ chức, cá nhân khác làm chủ xử lý chất thải rắn sinh hoạt theo các quy định của pháp luật”.

Do vậy, đề nghị công ty ông nghiên cứu các quy định pháp luật có liên quan khác để thực hiện cho phù hợp.

 

(0) Bình luận
Tin nổi bật
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
--Quảng cáo---
Mới nhất & Dành cho bạn
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO